Chi tiết tin - Sở Y tế
Sở Y tế - Bảo hiểm xã hội tỉnh: đối thoại chính sách BHYT, BHXH cho người dân
Với mục đích tuyên truyền vai trò của cấp ủy Đảng ở cơ sở trong việc lãnh đạo tổ chức thực hiện chính sách BHYT, BHXH, nâng cao nhận thức hiểu biết về các chế độ, chính sách Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm Y tế cho người dân, Vừa qua. Trung tâm Truyền thông giáo dục sức khỏe phối hợp với Sở Y tế, Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Bình tổ chức diễn đàn đối thoại chính sách Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm Y tế cho người dân trên địa bàn xã Xuân Thủy và một số xã lân cận của huyện Lệ Thủy.
Toàn cảnh diễn đàn đối thoại chính sách BHYT, BHXH năm 2017
Tại diễn đàn đại diện lãnh đạo Bảo hiểm xã hội tỉnh đã trình bày khái quát những thông tin về thực hiện chính sách, chế độ Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm Y tế trên địa bàn tỉnh và huyện Lệ Thủy trong thời gian qua, đề án thực hiện lộ trình tiến tới BHYT toàn dân giai đoạn 2012-2015 và 2020, các chính sách BHYT, BHXH thay đổi từ 1/7/2017 và trực tiếp đối thoại các chế độ, chính sách có liên quan đến người dân khi tham gia Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm Y tế.
Cũng tại diễn đàn người dân đặc biệt quan tâm và đã đặt nhiều câu hỏi liên quan đến trách nhiệm và quyền lợi của người dân khi tham gia Bảo hiểm Xã hội, Bảo hiểm Y tế; những băn khoăn, vướng mắc về chính sách BHYT,BHXH, các thủ tục cấp thẻ bảo hiểm, địa điểm tư vấn, mua BHXH, BHYT, những cơ sở được khám chữa bệnh bằng BHYT, chế độ được hưởng Bảo hiểm khi tham gia khám chữa bệnh, các chế độ hưởng hưu trí, chế độ tử tuất, mức đóng, phương thức đóng BHXH, BHYT, các chế độ của người dân được hưởng khi đi khám chữa bệnh trái tuyến…Các câu hỏi đã được các chuyên gia tư vấn Bảo hiểm xã hội tỉnh và các đơn vị liên quan trả lời rõ ràng, thấu đáo.
Qua diễn đàn đối thoại lần này nhằm tạo mối quan hệ gắn bó giữa ngành Bảo hiểm xã hội và ngành y tế giúp người dân hiểu sâu sắc hơn về các chế độ chính sách Bảo hiểm Xã hội, Bảo hiểm Y tế; trang bị cho người dân những kiến thức cơ bản về Bảo hiểm Xã hội, Bảo hiểm Y tế để có thể tự bảo vệ quyền lợi chính đáng của mình khi tham gia BHYT, BHXH.
Tin, ảnh CTT
- Cấp cứu hơn 60 người trong tâm bão số 10 (13/12/2017)
- Bệnh viện đa khoa huyện Tuyên Hóa phẫu thuật thành công 03 ca cấp cứu cho mẹ và bé trong cơn bão số 10 ngày 15/9 (13/12/2017)
- Sở Y tế tặng quà Trung tâm Giáo dục Lao động Xã hội tỉnh Quảng Bình (27/09/2017)
- Sở Y tế: trao quà hỗ trợ cho gia đình chính sách, hộ nghèo xã Hoá Thanh, huyện Minh Hoá (14/09/2017)
- Trung tâm Y tê huyện Bố Trạch: Tăng cường các giải pháp phòng chống sốt xuất huyết (14/09/2017)
- Nguy cơ bệnh tật vì hút thuốc lá thụ động (14/09/2017)
- Ký kết Chương trình phối hợp bảo vệ, chăm sóc và nâng cao sức khỏe người cao tuổi giai đoạn 2017 - 2021 (11/09/2017)
- Hội nghị sơ kết hoạt động đảm bảo an toàn thực phẩm 6 tháng đầu năm và triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2017 (18/08/2017)
- Kỷ niệm 60 năm Ngày Bác Hồ về thăm Quảng Bình (16/6/1957-16/6/2017) (15/06/2017)
- Đại hội Đoàn thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh Sở Y tế Quảng Bình nhiệm kỳ 2017 - 2019 (29/05/2017)