Chi tiết tin - Sở Y tế
Lãnh đạo Sở Y tế làm việc với xã Trường Sơn, huyện Quảng Ninh
Sáng ngày 8/6, Đoàn công tác của Sở Y tế do đồng chí Giám đốc Sở làm Trưởng đoàn đã thăm, làm việc và tặng quà cho trạm y tế xã Trường Sơn, đồn Biên phòng làng Mô và 10 hộ dân có hoàn cảnh khó khăn của xã. Đi cùng đoàn còn có lãnh đạo các phòng ban cơ quan sở y tế; Quân y bộ chỉ huy bộ đội biên phòng tỉnh; lãnh đạo UBND huyện Quảng Ninh, lãnh đạo và cán bộ trung tâm y tế huyện, lãnh đạo UBND xã Trường Sơn cùng với trưởng trạm y tế 15 xã/thị trấn trên địa bàn huyện.
Làm việc tại Hội nghị giao ban công tác y tế xã tháng 6, đồng chí Nguyễn Kim Thành – Giám đốc Trung tâm Y tế huyện báo cáo đánh giá kết quả công tác tháng 5 và phương hướng nhiệm vụ tháng 6. Cụ thể: các trạm đã tích cực, chủ động bám sát mục tiêu, kế hoạch được giao, triển khai thực hiện tốt nhiệm vụ chuyên môn, kết quả đều đạt và cao hơn so với cùng kỳ. Y tế huyện đã chủ động triển khai đồng bộ công tác phòng chống dịch bệnh, không có dịch bệnh xảy ra trên địa bàn; chương trình tiêm chủng mở rộng đã đạt các chỉ tiêu kế hoạch đề ra; giám sát, khám sàng lọc đảm bảo chuyên môn hàng đầu; Công tác vệ sinh an toàn thực phẩm được chú trọng đẩy mạnh, tổ chức tập huấn cho các ban ngành liên quan và thực hiện ký cam kết... Phương hướng trong tháng tới sẽ tổ chức chiến dịch diệt loăng quăng, bọ gậy, vệ sinh môi trường; Triển khai tốt công tác khám chữa bệnh, thành lập phòng khám và khám chữa bệnh BHYT; Đẩy mạnh truyền thông tháng cao điểm tuyên truyền HIV từ mẹ sang con, đặc biệt y tế huyện quyết tâm không để xảy ra dịch bệnh và ngộ độc thực phẩm...
Đồng chí Nguyễn Đức Cường – Tỉnh ủy viên – Giám đốc Sở Y tế phát biểu tại Hội nghị
Tại hội nghị, Đại diện trạm y tế xã Xuân Ninh, Lương Ninh, Trường Xuân, Trường Sơn đã phát biểu đề xuất một số vấn đề còn vướng mắc như: Mở lớp đào tạo y tế thôn bản tại địa phương, Hỗ trợ kinh phí và phương tiện truyền thông cho trạm y tế xã; Tập huấn kỹ năng truyền thông cho cán bộ y tế thôn bản…
Sở Y tế tặng một cơ số thuốc khám chữa bệnh cho Trạm y tế xã Trường Sơn
Phát biểu kết luận Hội nghị, đồng chí Nguyễn Đức Cường – Tỉnh ủy viên - Giám đốc Sở Y tế đã đánh giá cao những kết quả công tác y tế trong những tháng đầu năm trên địa bàn huyện và để tạo ra chuyển biến tích cực, rõ nét trong thời gian tới, Sở Y tế đề nghị Trung tâm Y tế huyện tiếp tục thực hiện các giải pháp nâng cao y đức, nâng cao chất lượng các dịch vụ y tế, đầu tư trang thiết bị, quản lý và sử dụng có hiệu quả trang thiết bị y tế, củng cố cơ sở vật chất, đảm bảo cơ sở đạt xanh, sạch đẹp, đáp ứng sự hài lòng của người bệnh. Thời gian tới, Sở y tế đã lựa chọn huyện Quảng Ninh sẽ là đơn vị tham gia hội thi trưởng trạm y tế giỏi khu vực tổ chức tại Hà Tĩnh.
Lãnh đạo Sở Y tế trao tặng một cơ số thuốc cho đồn Biên phòng Làng Mô
Chiều cùng ngày, đoàn đã thăm, tặng một số cơ số thuốc, gồm thuốc bổ và các loại thuốc chữa bệnh thông thường nhằm tạo điều kiện cho cán bộ, chiến sĩ Đồn Biên phòng làng Mô, Trạm y tế xã Trường Sơn chủ động trong chăm sóc sức khỏe và phòng chống dịch bệnh tại địa bàn.
Đồng chí Nguyễn Đức Cường, Tỉnh ủy viên - Giám đốc Sở Y tế thăm, tặng quà cho hộ dân thuộc diện khó khăn của xã Trường Sơn
Đoàn cũng đã đến thăm, tặng quà cho 10 hộ dân thuộc diện hộ nghèo trên địa bàn xã, đồng thời tư vấn sức khỏe, vận động bà con thực hiện vệ sinh môi trường để phòng tránh các loại dịch bệnh, nhất là những bệnh truyền nhiễm dễ phát sinh trong mùa hè.
L.H
- Nói không với thuốc lá: 'Chìa khoá vàng bảo vệ sức khoẻ' (30/05/2018)
- Mít tinh hưởng ứng Ngày Thế giới không thuốc lá (30/05/2018)
- Bệnh viện đa khoa Minh Hóa: Hội thi Điều dưỡng - Kỹ thuật viên - Hộ sinh giỏi, thanh lịch năm 2018 (30/05/2018)
- Công đoàn ngành Y tế chia sẻ khó khăn với đoàn viên công đoàn nghèo (23/05/2018)
- Tập huấn kiến thức y học gia đình cho cán bộ y tế cơ sở, lực lượng quân y (23/05/2018)
- Tập huấn xác nhận kiến thức về an toàn thực phẩm cho cô nuôi, cô dạy bán trú bếp ăn tập thể trường Mầm non (10/05/2018)
- Thực hiện Bộ tiêu chí quốc gia về y tế xã: Nỗ lực cán đích (04/05/2018)
- Sở Y tế Quảng Bình tham gia giải cầu lông, bóng bàn Khối các cơ quan tỉnh (24/04/2018)
- Triển khai thí điểm phương thức thanh toán chi phí khám chữa bệnh Bảo hiểm y tế theo định suất sửa đổi (22/03/2018)
- Quảng Bình: đẩy mạnh hoạt động phòng chống tác hại thuốc lá năm 2017 (13/12/2017)