Chi tiết tin - Sở Y tế
Phát động phong trào "Toàn dân chung tay đánh gục virus viêm gan"
Tại buổi lễ, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tiến Hoàng đã phát động phong trào "Toàn dân chung tay đánh gục virus viêm gan". Theo đó, toàn tỉnh sẽ đẩy mạnh các hoạt động tuyên truyền, tăng cường công tác tiêm chủng mở rộng, chú trọng đến việc an toàn trong truyền máu và thực hiện có hiệu quả chương trình dự phòng lây nhiễm bệnh viêm gan virus từ mẹ sang con… các địa phương, các tổ chức chính trị xã hội cần nhận thức rõ tác hại của viêm gan virus để chỉ đạo, hướng dẫn nhân dân thực hiện lối sống văn minh, tuân thủ các điều kiện về an toàn thực phẩm để chủ động phòng tránh các bệnh viêm gan do virus gây ra.
Hưởng ứng lời kêu gọi của đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Sở Y tế đã triển khai kế hoạch phòng chống bệnh viêm gan virus, trong đó chú trọng đến việc, khám, xét nghiệm virus viêm gan B,C cho 10.000 người dân để phát hiện kịp thời các trường hợp viêm gan, xơ gan, ung thư gan; phát động chiến dịch truyền thông trên các phương tiện thông tin đại chúng, nhằm tuyên truyền phổ biến kiến thức khoa học về các bệnh viêm gan do virus để có biện pháp hỗ trợ trong chăm sóc sức khỏe và điều trị kịp thời cho người bệnh.
Sau buổi lễ, lực lượng đoàn viên, thanh niên Sở Y tế đã diễu hành trên các trục đường chính của thành phố Đồng Hới và các địa phương lân cận để tuyên truyền, phổ biến những kiến thức cơ bản trong việc phòng chống các bệnh về gan do virus gây ra đến các tầng lớp nhân dân nhằm kêu gọi mọi người cùng chung tay đẩy lùi bệnh tật, trong đó có bệnh viêm gan do virus.
Thành Trung
- Vì một môi trường không khói thuốc (30/07/2015)
- Sở Y tế: Giao ban công tác khám chữa bệnh 6 tháng đầu năm và triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2015. (23/07/2015)
- Xây dựng và sử dụng nhà tiêu hợp vệ sinh tại huyện Minh Hóa- cần sự chung tay của cộng đồng (05/07/2015)
- Trung tâm Phòng chống bệnh xã hội tỉnh: những nỗ lực trong công tác phòng chống bệnh Lao (14/06/2015)
- Hội nghị Tổng kết công tác kết hợp Quân - Dân Y năm 2014, phương hướng năm 2015 (14/06/2015)
- Trung tâm phòng chống HIV/AIDS: thăm, tặng quà cho trẻ bị nhiễm HIV nhân ngày quốc tế thiếu nhi 1/6 (15/06/2015)
- Hội nghị trực tuyến toàn quốc về “đổi mới phong cách, thái độ phục vụ của cán bộ y tế hướng tới sự hài lòng của người bệnh” (14/05/2015)
- Bệnh viện đa khoa khu vực Bắc Quảng Bình khai trương đơn vị thận nhân tạo (14/05/2015)
- Sở Y tế: Giao ban công tác Khám chữa bệnh và Dự phòng quý I, triển khai nhiệm vụ quý II/ 2015 (07/05/2015)
- Đầu tư cho thanh niên - vấn đề trọng tâm của công tác dân số (13/04/2015)