Chi tiết tin - Sở Y tế
Hội thảo triển khai Kế hoạch và quản lý dự án nâng cao năng lực phòng, chống HIV/AIDS khu vực tiểu vùng mê công mở rộng tỉnh Quảng Bình
Tại hội thảo các đại biểu đã được nghe Ban QLDA thông qua kế hoạch triển khai dự án “nâng cao năng lực phòng, chống HIV/AIDS khu vực tiểu vùng mê công mở rộng” tại Quảng Bình năm 2015. Dự án nâng cao năng lực phòng chống HIV/AIDS khu vực tiểu vùng Mê Công mở rộng là dự án vay vốn nhằm hỗ trợ 1 số hoạt động về phòng chống HIV/AIDS cho một số tỉnh trong đó có Quảng Bình. Dự án chủ yếu tập trung vào 4 nội dung đó là: tăng cường năng lực quản lý chương trình phòng chống HIV/AIDS tại các tuyến; Cải thiện chất lượng hệ thống cung cấp dịch vụ; Xây dựng phương thức truyền thông thay đổi hành vi trong nhóm đối tượng nguy cơ cao ở vùng biên giới, dân tộc, dân di cư biến động; Tăng cường sự phối hợp với các nước…. Mặc dù dự án mới triển khai tại Quảng Bình trong 2 năm nhưng đã hỗ trợ tích cực, quan trọng cho các hoạt động phòng, chống HIV/AIDS của tỉnh, đặc biệt là các huyện dự án gồm Bố Trạch, Lệ Thủy, Quảng Trạch và Thị xã Ba Đồn.
Năm 2015, để triển khai có hiệu quả, tiết kiệm và đảm bảo tính bền vững sau khi dự án kết thúc, BQL Dự án tổ chức Hội thảo nhằm thảo luận và đưa ra giải pháp quản lý và điều phối tốt nguồn vốn theo đúng quy định của Chính phủ Việt Nam và nhà tài trợ; Xây dựng kế hoạch, giám sát, kiểm tra, hỗ trợ thực hiện các hoạt động có hiệu quả theo kế hoạch đã phê duyệt đồng thời tiếp tục mở thêm cơ sở điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng Methadone và đầu tư cho các vùng trọng điểm, các nhóm đối tượng nguy cơ cao nhằm đạt được các chỉ tiêu và mục tiêu của dự án.
L.H
- Hội nghị triển khai kế hoạch phòng chống tác hại thuốc lá (01/08/2015)
- Thực trạng công tác vệ sinh môi trường phòng chống dịch bệnh ở huyện miền núi Minh Hóa (30/07/2015)
- Lễ phát động hưởng ứng ngày thế giới không khói thuốc lá 31-5 (30/07/2015)
- Đại hội đại biểu Đảng bộ Sở Y tế lần thứ IX, nhiệm kỳ 2015-2020 (30/07/2015)
- Phát động phong trào "Toàn dân chung tay đánh gục virus viêm gan" (30/07/2015)
- Vì một môi trường không khói thuốc (30/07/2015)
- Sở Y tế: Giao ban công tác khám chữa bệnh 6 tháng đầu năm và triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2015. (23/07/2015)
- Xây dựng và sử dụng nhà tiêu hợp vệ sinh tại huyện Minh Hóa- cần sự chung tay của cộng đồng (05/07/2015)
- Trung tâm Phòng chống bệnh xã hội tỉnh: những nỗ lực trong công tác phòng chống bệnh Lao (14/06/2015)
- Hội nghị Tổng kết công tác kết hợp Quân - Dân Y năm 2014, phương hướng năm 2015 (14/06/2015)