Chi tiết tin - Sở Y tế
Đại hội đại biểu Đảng bộ Sở Y tế lần thứ IX, nhiệm kỳ 2015-2020
Tại Đại hội, 109 đảng viên ưu tú đại diện cho 209 đảng viên trong toàn Đảng bộ Sở Y tế đã tập trung đánh giá tình hình thực hiện Nghị quyết nhiệm kỳ qua, đề ra phương hướng nhiệm vụ kỳ mới; bầu Ban chấp hành Đảng bộ khóa IX nhiệm kỳ 2015-2020 và bầu đoàn đại biểu đi dự Đại hội đại biểu Đảng bộ khối Các cơ quan tỉnh.
Toàn cảnh đại biểu tham dự hội nghị
Nhiệm kỳ 2010-2015, dưới sự chỉ đạo thường xuyên, trực tiếp của Ban chấp hành Đảng ủy Khối các cơ quan tỉnh, Đảng bộ Sở Y tế đã đoàn kết thống nhất, nỗ lực phấn đấu, chủ động khắc phục khó khăn và đề ra nhiều chủ trương, biện pháp sát, đúng trong công tác lãnh đạo và triển khai thực hiện toàn diện các nhiệm vụ. Hệ thống, mạng lưới y tế không ngừng được củng cố và phát triển; cơ sở vật chất, trang thiết bị từng bước được đầu tư, nhất là ở các bệnh viện đa khoa tuyến huyện. Việc triển khai ứng dụng các kỹ thuật tiên tiến trong chẩn đoán và điều trị nhằm nâng cao chất lượng khám, chữa bệnh ngày càng được chú trọng. Công tác y tế dự phòng được đặc biệt quan tâm với phương châm giám sát chặt chẽ, phát hiện sớm, xử lý kịp thời, không để dịch lan rộng. Các chỉ tiêu chương trình y tế như tiêm chủng mở rộng, công tác Dân số - Kế hoạch hóa gia đình, an toàn thực phẩm, phòng chống HIV/AIDS... cơ bản đạt và vượt kế hoạch đề ra…
Công tác giáo dục chính trị, tư tưởng, rèn luyện phẩm chất đạo đức, lối sống cho cán bộ, đảng viên được Đảng bộ hết sức chú trọng, nhất là việc thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI) “một số vấn đề cấp bách về xây dựng đảng hiện nay. Nhờ đó, vai trò lãnh đạo và sức chiến đấu của cấp ủy Đảng được tăng cường, tinh thần phê bình và tự phê bình của các Chi bộ và toàn Đảng bộ ngày càng được nâng cao. Một trong những phong trào mang lại kết quả nổi bật trong nhiệm kỳ 2010 – 2015 của Đảng Bộ Sở Y tế là việc Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh. Đây là hoạt động được Đảng ủy xây dựng kế hoạch cụ thể gắn với thực hiện tốt Quy tắc ứng xử, Quy chế dân chủ trong thực hiện nhiệm vụ chuyên môn ở các đơn vị.
Tại đại hội, các đại biểu tập trung thảo luận, làm rõ những tồn tại, hạn chế và đề ra nhiều giải pháp nhằm thực hiện tốt nhiệm vụ trong nhiệm kỳ tới. Theo đó, Đảng bộ Sở Y tế tiếp tục đổi mới phương thức lãnh đạo, nâng cao sức chiến đấu của Đảng bộ, Chi bộ, chất lượng đảng viên; tăng cường công tác giáo dục chính trị tư tưởng cho cán bộ, đảng viên nhằm nâng cao năng lực lãnh đạo và sức chiến đấu của Đảng bộ, xây dựng ngành y tế Quảng Bình ngày càng phát triển.
Ban chấp hành Đảng bộ Sở Y tế nhiệm kỳ 2015-2020
Đại hội đã bầu Ban chấp hành Đảng bộ Sở Y tế nhiệm kỳ 2015 - 2020 gồm 13 đồng chí. Đồng chí Nguyễn Đức Cường - Giám đốc Sở Y tế được Bầu giữ chức Bí thư Đảng uỷ; Đại hội cũng bầu ra những đại biểu tiêu biểu đi dự đại hội lần thứ XIII của Đảng bộ Khối các cơ quan cấp tỉnh tổ chức trong thời gian tới.
L.H
- Phát động phong trào "Toàn dân chung tay đánh gục virus viêm gan" (30/07/2015)
- Vì một môi trường không khói thuốc (30/07/2015)
- Sở Y tế: Giao ban công tác khám chữa bệnh 6 tháng đầu năm và triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2015. (23/07/2015)
- Xây dựng và sử dụng nhà tiêu hợp vệ sinh tại huyện Minh Hóa- cần sự chung tay của cộng đồng (05/07/2015)
- Trung tâm Phòng chống bệnh xã hội tỉnh: những nỗ lực trong công tác phòng chống bệnh Lao (14/06/2015)
- Hội nghị Tổng kết công tác kết hợp Quân - Dân Y năm 2014, phương hướng năm 2015 (14/06/2015)
- Trung tâm phòng chống HIV/AIDS: thăm, tặng quà cho trẻ bị nhiễm HIV nhân ngày quốc tế thiếu nhi 1/6 (15/06/2015)
- Hội nghị trực tuyến toàn quốc về “đổi mới phong cách, thái độ phục vụ của cán bộ y tế hướng tới sự hài lòng của người bệnh” (14/05/2015)
- Bệnh viện đa khoa khu vực Bắc Quảng Bình khai trương đơn vị thận nhân tạo (14/05/2015)
- Sở Y tế: Giao ban công tác Khám chữa bệnh và Dự phòng quý I, triển khai nhiệm vụ quý II/ 2015 (07/05/2015)