Chi tiết tin - Sở Y tế
Mít tinh hưởng ứng Ngày Thế giới không thuốc lá
Chiều 28-5, Ban chỉ đạo phòng chống tác hại thuốc lá tỉnh đã tổ chức lễ mít tinh hưởng ứng Ngày Thế giới không thuốc lá (31-5) và Tuần lễ Quốc gia không thuốc lá năm 2018 (từ ngày 25 đến ngày 31-5).
Đồng chí Nguyễn Đức Cường, Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Y tế – Phó trưởng ban thường trực BCĐ PCTHTL tỉnh phát biểu tại lễ mít tinh
Theo số liệu thống kê, hàng năm, ở Việt Nam có khoảng 40 nghìn người tử vong do các bệnh liên quan đến hút thuốc lá, chưa kể đến 70% phụ nữ và 50% trẻ em bị ảnh hưởng sức khỏe không nhỏ do hít phải khói thuốc lá thụ động. Việt Nam nằm trong nhóm 15 nước có số người hút thuốc lá nhiều nhất thế giới, trung bình cứ 2 nam giới từ 15 tuổi trở lên có 1 người hút thuốc.
Tại Quảng Bình, mặc dù chưa có con số thống kê cụ thể về số người hút thuốc lá nhưng các bệnh liên quan đến thuốc lá vẫn không ngừng gia tăng. Số bệnh nhân mắc các bệnh tim mạch, ung thư phổi, bệnh phổi tắc nghẽn mãn tính có liên quan đến hút thuốc lá chiếm tỷ lệ khá cao tại các bệnh viện.
Đông đảo đoàn viên, thanh niên Sở Y tế tham dự lễ mít tinh hưởng ứng Ngày Thế giới không thuốc lá
Hưởng ứng “Ngày Thế giới không thuốc lá” với chủ đề “Thuốc lá và bệnh tim mạch”, toàn tỉnh sẽ tập trung đẩy mạnh chiến dịch tuyên truyền sâu rộng về phòng chống tác hại thuốc lá tới toàn thể cán bộ, công chức, viên chức và mọi tầng lớp nhân dân, kêu gọi toàn thể cộng đồng có những hành động kịp thời, hiệu quả nhằm làm giảm nguy cơ mắc và tử vong do các bệnh tim mạch liên quan đến sử dụng thuốc lá.
Đoàn viên Thanh niên Sở Y tế Diễu hành hưởng ứng ngày Thế giới không hút thuốc lá 31/5/2018
Sau lễ mít tinh, lực lượng đoàn viên, thanh niên ngành y tế đã tham gia diễu hành cổ động trên các tuyến đường của thành phố Đồng Hới và các địa phương lân cận nhằm chuyển tải những thông điệp: "Thuốc lá là nguyên nhân chính gây ra bệnh tim mạch”; “Mọi người đều có quyền được sống và làm việc trong môi trường không khói thuốc lá”; “Vì một môi trường xanh, không khói thuốc”... tới cộng đồng./.
L.H
- Bệnh viện đa khoa Minh Hóa: Hội thi Điều dưỡng - Kỹ thuật viên - Hộ sinh giỏi, thanh lịch năm 2018 (30/05/2018)
- Công đoàn ngành Y tế chia sẻ khó khăn với đoàn viên công đoàn nghèo (23/05/2018)
- Tập huấn kiến thức y học gia đình cho cán bộ y tế cơ sở, lực lượng quân y (23/05/2018)
- Tập huấn xác nhận kiến thức về an toàn thực phẩm cho cô nuôi, cô dạy bán trú bếp ăn tập thể trường Mầm non (10/05/2018)
- Thực hiện Bộ tiêu chí quốc gia về y tế xã: Nỗ lực cán đích (04/05/2018)
- Sở Y tế Quảng Bình tham gia giải cầu lông, bóng bàn Khối các cơ quan tỉnh (24/04/2018)
- Triển khai thí điểm phương thức thanh toán chi phí khám chữa bệnh Bảo hiểm y tế theo định suất sửa đổi (22/03/2018)
- Quảng Bình: đẩy mạnh hoạt động phòng chống tác hại thuốc lá năm 2017 (13/12/2017)
- Đồng chí Nguyễn Thị Thanh Hương, UVTV Tỉnh uỷ – Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh kiểm tra khắc phục bão số 10 tại các cơ sở y tế và giáo dục (13/12/2017)
- Sở Y tế - Bảo hiểm xã hội tỉnh: đối thoại chính sách BHYT, BHXH cho người dân (13/12/2017)