Chi tiết tin - Sở Y tế
Sở Y tế: giao ban công tác y tế dự phòng 6 tháng đầu năm 2016
Vừa qua, Sở Y tế đã tổ chức Hội nghị giao ban công tác y tế dự phòng 6 tháng đầu năm và phương hướng hoạt động 6 tháng cuối năm 2016. Đ/c Ngô Văn Bốn – PGĐ Sở Y tế chủ trì hội nghị.
Bác sỹ Vũ Việt Hưng, Phó Trưởng phòng Nghiệp vụ Y, Sở Y tế trình bày Báo cáo công tác YTDP 6 tháng đầu năm 2016
Trong 6 tháng đầu năm 2016, công tác phòng chống dịch bệnh và thực hiện các chương trình y tế dự phòng đã đạt nhiều kết quả đáng ghi nhận. Công tác phòng chống dịch đã được triển khai theo mùa, chú trọng đến các dịch bệnh như tay chân miệng, sốt xuất huyết, dịch bệnh Zika; Tăng cường công tác phòng chống dịch bệnh trước, trong và sau dịp tết Nguyên đán Bính Thân, giám sát các ca bệnh nghi ngờ đầu tiên để sớm phát hiện dịch bệnh và có biện pháp xử lý kịp thời, sớm bao vây dập tắt dịch… Trong 6 tháng đầu năm ghi nhận 25 ca chân tay miệng, bệnh quai bị ghi nhận 163 ca, dịch thuỷ đậu xuất hiện 382 trường hợp, các dịch bệnh khác không biến động so với cùng kì. Công tác tiêm chủng mở rộng, chương trình phòng chống sốt rét nội tiết, phòng chống lao, phòng chống phong, phòng chống mù loà, an toàn vệ sinh thực phẩm tiếp tục được duy trì và đẩy mạnh…
Tại Hội nghị, các đại biểu đã góp ý kiến tham luận đưa ra các biện pháp triển khai phòng chống dịch bệnh trong 6 tháng cuối năm, đặc biệt là công tác phòng chống dịch bệnh trước, trong và sau mưa bão… Phát biểu chỉ đạo hội nghị đ/c PGĐ Sở y tế đã biểu dương những kết quả toàn ngành đã đạt được trong 6 tháng đầu năm 2016 và đề ra những chỉ đạo thiết thực để thực hiện ngày một tốt hơn công tác y tế dự phòng trong 6 tháng cuối năm…
Lê Dung
- Sở Y tế Quảng Bình: hội đàm và ký kết hợp tác với Sở Y tế Khăm Muộn, Lào (17/08/2016)
- Trung tâm YTDP huyện Tuyên Hóa: tri ân ngày Thương binh, Liệt sĩ 27/7 (28/07/2016)
- Bệnh viện Y học cổ truyền khám chữa bệnh cho gần 3.400 lượt bệnh nhân (06/07/2016)
- Hội thảo nâng cao năng lực phòng chống HIV/AIDS khu vực tiểu vùng Mê Kông (06/07/2016)
- Phòng, chống dịch bệnh mùa hè: Cần sự ý thức của mỗi người dân (24/06/2016)
- Ngành y tế Quảng Bình - đẩy mạnh tuyên truyền, đồng hành cùng ngư dân yên tâm vươn khơi, bám biển (08/06/2016)
- Sử dụng phần mềm quản lý thông tin phản ánh của người dân qua đường dây nóng của Bộ Y tế (08/06/2016)
- Diễu hành hưởng ứng Ngày Thế giới không thuốc lá 31/5 (31/05/2016)
- Mít tinh hưởng ứng Ngày Thế giới không khói thuốc 31-5 và Triển khai Kế hoạch PCTHTL tỉnh năm 2016 (31/05/2016)
- Sở Y tế thăm tặng quà cho người cao tuổi neo đơn, trẻ em mồ côi có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn (19/05/2016)