Chi tiết tin - Sở Y tế
Diễn đàn tư vấn, đối thoại chính sách BHXH, BHYT năm 2015 tại hai huyện Quảng Trạch và Bố Trạch
Bác sỹ Nguyễn Đức Cường, Giám đốc Sở Y tế Quảng Bình
Tham dự và chủ trì buổi tư vấn, đối thoại có đồng chí Nguyễn Đức Cường - Giám đốc Sở Y tế; Lãnh đạo BHXH tỉnh, phòng Giám định BHYT BHXH tỉnh; Lãnh đạo Bệnh viện đa khoa huyện; BHXH huyện. Tham dự buổi tư vấn, đối thoại còn có đại diện Lãnh đạo UBND huyện; lãnh đạo Hội Nông dân, Hội phụ nữ và 500 bà con là người dân, người lao động tự do của hai huyện Quảng Trạch và Bố Trạch.
Phát biểu khai mạc buổi đối thoại, đồng chí Nguyễn Đức Cường - Giám đốc Sở Y tế đã nhấn mạnh BHXH, BHYT là hai chính sách xã hội quan trọng, là trụ cột chính trong hệ thống chính sách an sinh xã hội của Đảng và Nhà nước, góp phần thực hiện tiến bộ và công bằng xã hội, đặc biệt đồng chí đã nêu lên những quan điểm, mục tiêu của Nghị quyết số 21-NQ/TW ngày 21/11/2012 của Bộ Chính trị về "Tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác BHXH, BHYT giai đoạn 2012-2020" và mục đích, ý nghĩa của buổi đối thoại.
Tại buổi đối thoại, bà con đã được nghe giới thiệu về chính sách BHXH tự nguyện, BHYT theo hộ gia đình; Về mức đóng, phương thức đóng, chế độ và quyền lợi khi tham gia BHXH tự nguyện, BHYT theo hộ gia đình và Báo cáo kết quả thực hiện chính sách BHXH, BHYT trên địa bàn huyện Quảng Trạch và Bố Trạch của đại diện lãnh đạo BHXH tỉnh Quảng Bình.
Người dân tham gia ý kiến tại buổi diễn đàn đối thoại chính sách BHXH, BHYT tại huyện Quảng Trạch - tỉnh Quảng Bình
Tham gia đối thoại, các bà con nông dân đã thẳng thắn nêu lên nhiều câu hỏi về thủ tục, mức đóng, nơi tham gia, quyền lợi được hưởng khi tham gia BHXH tự nguyện, BHYT theo hộ gia đình; những khó khăn, vướng mắc trong khám chữa bệnh cũng như các thủ tục thanh toán trong KCB BHYT. Các vấn đề mà bà con nêu trên đã được Tổ tư vấn giải đáp rõ ràng, cụ thể, được bà con đồng tình, tin tưởng. Đồng thời qua diễn đàn đối thoại, Ban tổ chức, Tổ tư vấn đã nghiêm túc ghi nhận những đề xuất, góp ý của các đại biểu và bà con nhằm tiếp tục cải tiến, đổi mới phong cách phục vụ, nâng cao chất lượng các dịch vụ KCB BHYT.
Lê Hồng
- Tập huấn kỹ năng truyền thông giáo dục sức khoẻ và phòng chống dịch bệnh mùa đông xuân (04/11/2015)
- Sở Y tế: tập huấn các nội dung liên quan về hành nghề Dược (04/11/2015)
- Bệnh viện Y học cổ truyền: ký cam kết thực hiện “đổi mới phong cách, thái độ phục vụ của cán bộ y tế hướng tới sự hài lòng của người bệnh” (02/11/2015)
- Truyền thông trực tiếp: xây dựng trường học không khói thuốc (02/11/2015)
- Bảo hiểm y tế học sinh sinh viên theo luật sửa đổi, bổ sung: cần sự chung tay của gia đình - nhà trường và xã hội (07/10/2015)
- Hội nghị Triển khai kế hoạch và ký cam kết thực hiện “đổi mới phong cách, thái độ phục vụ của cán bộ y tế hướng tới sự hài lòng của người bệnh” (15/08/2015)
- Hội nghị điển hình tiên tiến và tổng kết phong trào thi đua “dân vận khéo” ngành y tế Quảng Bình, giai đoạn 2010 - 2015 (14/08/2015)
- Hội thảo triển khai Kế hoạch và quản lý dự án nâng cao năng lực phòng, chống HIV/AIDS khu vực tiểu vùng mê công mở rộng tỉnh Quảng Bình (05/08/2015)
- Hội nghị triển khai kế hoạch phòng chống tác hại thuốc lá (01/08/2015)
- Thực trạng công tác vệ sinh môi trường phòng chống dịch bệnh ở huyện miền núi Minh Hóa (30/07/2015)