Chi tiết tin - Sở Y tế
Lễ phát động hưởng ứng ngày thế giới không khói thuốc lá 31-5
Vừa qua, Trung tâm Truyền thông Giáo dục sức khoẻ tỉnh phối hợp với Đoàn thanh niên Sở Y tế đã tổ chức Lễ phát động hưởng ứng Ngày thế giới không thuốc lá 31/5 và Tuần lễ Quốc gia không khói thuốc lá ( từ 25 – 31/5/2015).
Bác sỹ Nguyễn Huy Bỗng, Giám đốc TTTT-GDSK tại lễ phát động
Theo số liệu thống kê của WHO, bình quân mỗi năm trên thế giới có 6 triệu người chết do những bệnh liên quan đến việc sử dụng thuốc lá. Việt Nam nằm trong nhóm 15 quốc gia có số lượng người hút thuốc lá cao hàng đầu thế giới. Hút thuốc lá ảnh hưởng sức khỏe và nhiều nguy cơ gây bệnh tật cho bản thân và những người hút thuốc thụ động; hút thuốc lá gây nguy cơ tử vong đứng thứ hai sau HIV. Tại tỉnh ta, tỷ lệ người dân hút thuốc lá còn khá phổ biến trong mọi tầng lớp nhân dân, gây ảnh hưởng đối với sức khoẻ và tổn thất kinh tế của mỗi gia đình và toàn xã hội. Nguyên nhân thực trang trên có nhiều, song trong đó có thể thấy rõ tỷ lệ người dân nhận biết về tác hại của thuốc lá còn thấp. Để phòng chống các bệnh về thuốc lá, Đồng chí Nguyễn Huy Bổng – thành viên Ban phòng chống tác hại thuốc lá tỉnh- Giám đốc Trung tâm Truyền thông Giáo dục sức khoẻ kêu gọi mọi người hãy cùng nhau hưởng ứng Ngày thế giới không khói thuốc lá 31/5/2015 và Tuần lễ Quốc gia không khói thuốc lá từ 25 đến 31/5/2015 với khẩu hiệu “ Hãy nói không với thuốc lá”.
Đoàn thanh niên Sở Y tế tuyên truyền hưởng ứng ngày thế giới không khói thuốc lá trên các trục đường của thành phố Đồng Hới
Sau lễ phát động, các đoàn viên thanh niên Sở Y tế đã diễu hành qua các trục đường của Thành phố Đồng Hới, với thông điệp “Không hút thuốc lá vì sức khỏe của chính bạn và người thân yêu”, “Sống và làm việc trong môi trường không khói thuốc lá là quyền lợi của mọi người”.
Mai An
Các tin khác
- Đại hội đại biểu Đảng bộ Sở Y tế lần thứ IX, nhiệm kỳ 2015-2020 (30/07/2015)
- Phát động phong trào "Toàn dân chung tay đánh gục virus viêm gan" (30/07/2015)
- Vì một môi trường không khói thuốc (30/07/2015)
- Sở Y tế: Giao ban công tác khám chữa bệnh 6 tháng đầu năm và triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2015. (23/07/2015)
- Xây dựng và sử dụng nhà tiêu hợp vệ sinh tại huyện Minh Hóa- cần sự chung tay của cộng đồng (05/07/2015)
- Trung tâm Phòng chống bệnh xã hội tỉnh: những nỗ lực trong công tác phòng chống bệnh Lao (14/06/2015)
- Hội nghị Tổng kết công tác kết hợp Quân - Dân Y năm 2014, phương hướng năm 2015 (14/06/2015)
- Trung tâm phòng chống HIV/AIDS: thăm, tặng quà cho trẻ bị nhiễm HIV nhân ngày quốc tế thiếu nhi 1/6 (15/06/2015)
- Hội nghị trực tuyến toàn quốc về “đổi mới phong cách, thái độ phục vụ của cán bộ y tế hướng tới sự hài lòng của người bệnh” (14/05/2015)
- Bệnh viện đa khoa khu vực Bắc Quảng Bình khai trương đơn vị thận nhân tạo (14/05/2015)
VĂN BẢN MỚI
HOẠT ĐỘNG ĐOÀN THỂ
Y HỌC PHỔ THÔNG
ĐẤU THẦU - MUA SẮM CÔNG
ĐỊNH HƯỚNG PHÁT TRIỂN