Chi tiết tin - Sở Y tế
Hội nghị điển hình tiên tiến và tổng kết phong trào thi đua “dân vận khéo” ngành y tế Quảng Bình, giai đoạn 2010 - 2015
Sáng ngày, 14/8/2015, Sở Y tế tổ chức Hội nghị điển hình tiên tiến và tổng kết phong trào thi đua “dân vận khéo” ngành y tế Quảng Bình, giai đoạn 2010- 2015. Đến dự có đồng chí Nguyễn Tiến Hoàng, TUV- Phó Chủ tịch UBND tỉnh, đại diện 1 số Sở, Ban, Ngành cấp tỉnh và các điển hình tiên tiến đến từ các đơn vị y tế trong tỉnh.
![](/3cms/upload/soyte/Image/soyte/dien_hinh_tien_tien_2010_2015/khai_mac.jpg)
Đồng chí Nguyễn Đức Cường, Giám đốc Sở Y tế phát biểu khai mạc hội nghị
Giai đoạn từ 2010-2015, phong trào thi đua yêu nước của ngành Y tế Quảng Bình đã đi vào chiều sâu, có sức lan tỏa rộng, tạo động lực để toàn ngành hoàn thành vượt mức các chỉ tiêu, nhiệm vụ kế hoạch được giao, góp phần từng bước nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe nhân dân.
Sở Y tế là cơ quan chuyên môn thuộc UBND tỉnh, tham mưu giúp UBND tỉnh thực hiện chức năng quản lý nhà nước về chăm sóc và bảo vệ sức khỏe nhân dân, với tổng số cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trên 2.400 người. Thời gian qua, ngoài thực hiện tốt nhiệm vụ chuyên môn, các phong trào thi đua yêu nước do tỉnh và Bộ Y tế phát động được các tập thể, cá nhân trong toàn ngành tích cực hưởng ứng, triển khai, góp phần thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị của ngành. Trong đó, nổi bật với các phong trào như: Tiếp tục đẩy mạnh học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh; thực hiện quy tắc ứng xử của cán bộ, công chức, viên chức tại các đơn vị trong ngành y tế; “Giỏi viêc nước đảm việc nhà” trong nữ cán bộ, công chức, viên chức lao động; “Học tập nâng cao trình độ mọi mặt, đáp ứng yêu cầu công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước; “Dân vận khéo”…Thực hiện phong trào thi đua “lao động giỏi”, “lao động sáng tạo”, công trình mới, sản phẩm mới phục vụ các chương trình phát triển kinh tế xã hội của tỉnh, 5 năm qua đã có 183 sáng kiến cải tiến kỹ thuật, đề tài khoa học, ứng dụng kỹ thuật tiến bộ mới đã làm lợi hàng trăm tỷ đồng. Đồng thời, góp phần giải quyết khó khăn trong công tác khám, điều trị bệnh và trong sản xuất kinh doanh; tiết kiệm, sử dụng và khai thác có hiệu quả thiết bị công nghệ hiện đại, các kỹ thuật y tế chuyên sâu, nâng cao y đức trong đội ngũ y bác sỹ; triển khai hiệu quả công tác tiêm chủng mở rộng, khống chế không để dịch bệnh bùng phát trên địa bàn, nâng cao chất lượng khám chữa bệnh trong toàn ngành.
Tại hội nghị, đại diện Sở Y tế đã phát động phong trào thi đua yêu nước giai đoạn 2015-2020 với nhiệm vụ trọng tâm: “Đoàn kết, năng động, sáng tạo, thi đua thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị được giao; nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác bảo vệ và chăm sóc sức khỏe cho nhân dân”.
![](/3cms/upload/soyte/Image/soyte/dien_hinh_tien_tien_2010_2015/tien_hcld_hang_nhi.jpg)
Đồng chí Nguyễn Tiến Hoàng, Tỉnh ủy viên - Phó Chủ tịch UBND tỉnh thừa uỷ quyền của Chủ tịch nuớc trao tặng Huân chương Lao động Hạng Nhì cho Bệnh viện đa khoa huyện Lệ Thuỷ
![](/3cms/upload/soyte/Image/soyte/dien_hinh_tien_tien_2010_2015/bk_ubnd_tinh.jpg)
Đồng chí Nguyễn Tiến Hoàng, Tỉnh ủy viên - Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao tặng Bằng khen của UBND tỉnh cho cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác y tế giai đoạn 2010-2015
Tại Hội nghị, Bệnh viện Đa khoa huyện Lệ Thuỷ đã vinh dự được Chủ tịch nước trao tặng Huân chương lao động hạng nhì; Trung tâm y tế dự phòng Quảng Trạch; Trung tâm chăm sóc sức khoẻ sinh sản và 2 cá nhân được nhận Huân chương lao động hạng ba. Nhân dịp này, nhiều cá nhân và tập thể cũng đã được nhận Bằng khen của Thủ tướng chính phủ, Bộ Y tế, Chủ tịch UBND tỉnh, Chiến sỹ thi đua cấp tỉnh, và nhiều cá nhân, tập thể được nhận các thành tích thi đua khen thưởng khác do có nhiều thành tích xuất sắc trong công tác Y tế giai đoạn 2010 - 2015.
Lê Hồng
Các tin khác
- Hội thảo triển khai Kế hoạch và quản lý dự án nâng cao năng lực phòng, chống HIV/AIDS khu vực tiểu vùng mê công mở rộng tỉnh Quảng Bình (05/08/2015)
- Hội nghị triển khai kế hoạch phòng chống tác hại thuốc lá (01/08/2015)
- Thực trạng công tác vệ sinh môi trường phòng chống dịch bệnh ở huyện miền núi Minh Hóa (30/07/2015)
- Lễ phát động hưởng ứng ngày thế giới không khói thuốc lá 31-5 (30/07/2015)
- Đại hội đại biểu Đảng bộ Sở Y tế lần thứ IX, nhiệm kỳ 2015-2020 (30/07/2015)
- Phát động phong trào "Toàn dân chung tay đánh gục virus viêm gan" (30/07/2015)
- Vì một môi trường không khói thuốc (30/07/2015)
- Sở Y tế: Giao ban công tác khám chữa bệnh 6 tháng đầu năm và triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2015. (23/07/2015)
- Xây dựng và sử dụng nhà tiêu hợp vệ sinh tại huyện Minh Hóa- cần sự chung tay của cộng đồng (05/07/2015)
- Trung tâm Phòng chống bệnh xã hội tỉnh: những nỗ lực trong công tác phòng chống bệnh Lao (14/06/2015)
VĂN BẢN MỚI
HOẠT ĐỘNG ĐOÀN THỂ
Y HỌC PHỔ THÔNG
ĐẤU THẦU - MUA SẮM CÔNG
ĐỊNH HƯỚNG PHÁT TRIỂN